ความเชี่ยวชาญ InnoEN

มีความเชียวชาญในด้านวิจัย พัฒนา เทคโนโลยีและนวัตกรรม ด้านพลังงานสะอาดจากชีวมวล (รวมน้ำเสียของเสีย/ของเหลือทิ้ง จากภาคเกษตรและอุตสาหกรรมและขยะชุมชน) และด้านการจัดการสิ่งแวดล้อมและทรัพยากร ที่เกี่ยวข้องกับพลังงานในโครงการพัฒนาต่างๆ การเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศ และความหลากหลายทางชีวภาพ

นายเฉลิมชัย   จีระพันธุ์ 
Chalermchai   Jeerapan 

ผู้อำนวยการศูนย์เชี่ยวชาญนวัตกรรมพลังงานสะอาดและสิ่งแวดล้อม
Director of Expert Centre of Innovative Clean Energy and Environment

email : chalermchai@tistr.or.th

พลังงาน

ดร.รุจิรา จิตรหวัง
Rujira Jitrwung, Ph.D.
Research Expert
rujira_j@tistr.or.th

ความเชี่ยวชาญ:

  • เทคโนโลยีการผลิตไบโอเมทานอล (Bio-MeOH)
  • เทคโนโลยีการผลิตไบโอก๊าซโซลีน (Bio-gasoline)
  • เทคโนโลยีการผลิตน้ำมันจากสาหร่าย (Algae Oil)
  • => เพิ่มเติม ++

ดร.บริสุทธิ์ จันทรวงศ์ไพศาล
Borisut Chantrawongphaisal, Ph.D.
Senior Researcher
borisut@tistr.or.th

ความเชี่ยวชาญ:

  • การวิจัยและพัฒนาการใช้ประโยชน์จากชีวมวล
  • พัฒนาการเพิ่มประสิทธิภาพเตาชีวมวลเพื่อชุมชน
  • วิจัยการแปรรูปชีวมวลเป็นแก๊สเชื้อเพลิงและเชื้อเพลิงแข็ง
  • พัฒนาและถ่ายทอดเตาชีวมวลเพื่อผลิตไอน้ำและลมร้อน
  • => เพิ่มเติม ++



ดร.พนิดา เทพขุน
Panida Thepkhun, Ph.D.
Senior Researcher
panida_s@tistr.or.th

ความเชี่ยวชาญ:

  • วิเคราะห์และประเมินด้าน GHG mitigation analysis, Low-carbon society
  • วิเคราะห์ผลกระทบด้านสิ่งแวดล้อม
  • => เพิ่มเติม ++


ดร.ยุทธนา ฐานมงคล
Yoothana Thanmongkhon, Ph.D.
Senior Researcher
yoothana_t@tistr.or.th

ความเชี่ยวชาญ:

  • การผลิตเชื้อเพลิงชีวภาพด้วยกระบวนการเคมีความร้อน
  • เคมีชีวภาพและโอลิโอเคมี
  • การดักจับและใช้ประโยชน์คาร์บอนไดออกไซด์
  • => เพิ่มเติม ++
ดร.ชนากานต์ เพิ่มฉลาด
Chanakan Puemchalad, Ph.D.
Senior Researcher
chanakan@tistr.or.th

ความเชี่ยวชาญ:

  • พลังงานชีวภาพ, พลังงานแสงอาทิตย์, กระบวนการทางความร้อน
  • ประสิทธิภาพทางพลังงาน เฃ่น การอนุรักษ์พลังงานในอาคาร หรือ โรงงาน
  • => เพิ่มเติม ++

นายวิษณุ ปั้นพันธุ์
Mr. Vishnu Punphan
Senior Researcher
vishnu@tistr.or.th

ความเชี่ยวชาญ:

  • กระบวนการผลิตเชื้อเพลิงชีวภาพไบโอเอทานอล
  • วิศวกรรมกระบวนการชีวภาพ โดยเฉพาะขั้นปลายน้ำ
  • การรวมกระบวนการผลิต
  • => เพิ่มเติม ++

สิ่งแวดล้อม

ดร.เรวดี อนุวัฒนา
Rewadee Anuwattana, Ph.D.
Research Expert
rewadee_a@tistr.or.th

ความเชี่ยวชาญ:

  • การจัดการขยะชุมชนอย่างมีประสิทธิภาพ
  • การใช้ประโยชน์จากของเหลือทิ้ง นำมาสังเคราะห์ซีโอไลต์ โมเลกุลาร์ซีฟ
  • การพัฒนาสารเร่งตกตะกอน
  • => เพิ่มเติม ++
ดร.นงลักษณ์ โรจนแสง
Nonglak Rojanasaeng, Ph.D.
Senior Researcher
nonglak@tistr.or.th

ความเชี่ยวชาญ:

  • การศึกษาวิเคราะห์ผลกระทบสิ่งแวดล้อม (Environmental Impact Assessment: EIA)
  • การศึกษาและจัดการสิ่งแวดล้อมและทรัพยากรที่เน้นการมีส่วนร่วมของชุมชนโดยเฉพาะการจัดการร่วม (Adaptive-co-management และ Co-management) และการจัดการโดยชุมชน Community-based Management
  • การศึกษาและวางแผนการจัดการสิ่งแวดล้อมและทรัพยากร
  • => เพิ่มเติม ++
นายประพันธ์  ปิยะกุลดำรง
Mr. Prapun   Piyakuldumrong
Senior Researcher
prapun@tistr.or.th

ความเชี่ยวชาญ:

  • ตรวจติดตามคุณภาพสิ่งแวดล้อม (Environment Monitoring)
  • ระบบการนำน้ำทิ้งกลับมาใช้ซ้ำด้วยเมมเบรนเทคโนโลยี (Membrane Bio Reactor)
  • ระบบบำบัดน้ำเสีย (Wastewater Treatment)
  • => เพิ่มเติม ++
ดร.ขวัญฤทัย บุญร่วมแก้ว
Khwanruthai Bunruamkaew, Ph.D.
Senior Researcher
khwanruthai@tistr.or.th

ความเชี่ยวชาญ:

  • การจัดทำฐานข้อมูลด้านสิ่งแวดล้อมและ GIS
  • การจัดการและมาตรฐานการท่องเที่ยว
  • Geoscience
  • => เพิ่มเติม ++
ดร.สุจิตรา โกศล
Sujitra Kosol, Ph.D.
Senior Researcher
sujitra@tistr.or.th

ความเชี่ยวชาญ:

  • Freshwater Ecology, Forest Ecology, Ecological risk assessment
  • Ecotoxicology, Pesticide toxicity
  • Bio-monitoring, Eco-Services, Watershed management
  • => เพิ่มเติม ++
ดร.กาญจนา ต่วนเทศ
Kanjana Tuantet, Ph.D.
Senior Researcher
kanjana_t@tistr.or.th

ความเชี่ยวชาญ:

  • Microalgae Bioprocess Engineering
  • การจัดการด้านสิ่งแวดล้อม
  • การประเมินความเสี่ยงทางสิ่งแวดล้อ
  • การประเมินผลกระทบสิ่งแวดล้อม
  • => เพิ่มเติม ++

Visits: 506